Nipashe Uk. 5, Tarehe

- 05/06/2021 |

‘Serikali yapiga marufuku

'Usafirishaji wa nguruwe
2t d hguruwe

e

3i Na Idda Mushi, MORDGORO

[
1
1]
]
[
i

¥
[
]

[

]

[l

[

! NGURUWE 12 wamethibitika kufa kutokana
':. :;ig.:r::; .haa na nyama yake kutoka nje ya
! }ﬂﬂiﬁéﬁg mmkﬁigitﬁazg b

N .
DK. Petro m“aﬁ'&?u‘iﬁa“hﬁi“ﬁ“&i

akizungumza na waandishi wa |}

ugonjwa huo hauna madhara lﬂ‘-;lnE;lr:Illm

atakekula nyama ya nguruwe aliyeathiriwa, :;,I:A“ NECOYERIES LTD g2
uguﬁillf:m?h walipata taarifa ¥a kuibuka kwa el [C—

2 huo Juni b P i
kuzipeleka rn:jmbmfa T';l L?ﬁﬂzku&&mm d g ’-"u“’:"""‘:’"""“n' e
Sokoine cha Kilimo (SUA) na kubain kuwapo T e P ———y
kwa vimelea vya ugonjwa huo kwa nguruwe | [Feomen ::.:_ B e Do
E{u!mlmfa hn%ﬁahﬁ:.amﬁ L;;]\j!;g}]“'jnl Tungi, 8 | Emmaraest  sgonis e e o e - :,:': =

:hanan - 10 ] Foies A Wboosia Tt e Flalt Iy, p -

Dk Lema alisema uchunguzi wa awali L e e 2o purys it e s i
wamebaini kuwa umnj“umﬂﬁu I:mo]:g :: ::::.T e :_-::-“
mkoani Dodoma na Manispaa ya Morogoro 14 | Howrme Wataar Amomwre n—u:::-:—-—-“ —
ulianzia kata ya Kingolwira na idara ya mifu- | ket e 7o i T8 o | s
go kwa kushirikiana na jeshi la polisi tayari ook 0 :
wameshawceka vizuizi katika mpaka wa bara- D C ; PO
bara ya Iringa. Dodoma na Dar es salaam ili Sl e L Rates Tute

17 | Thomas Mhoryt ieyats M.’:."“"“""""‘““""" Wt « Kabuma, Wy

kuzuia wafanyabiashara kuingiza au kutoa
wanyama hao.

Alisema wanaokula nyama hiyo kwenye
vibanda, mabucha na baa hawaruhusiwi
kubeba mabaki kupelekea mifugo nyumbani
ili kuepuka ugonjwa huo kusambaa,

“Tumeendelea kutoa elimu kwa makundi
mbalimbali wakiwamo wauzaji wa kitowen
cha nguruwe, wafugaji na wouzaji chakula
cha mifugo. ugonjwa huu unasababishwa na
kirusi na hautibiki.” alisema.

Ma. alisema atakayekiuka mashari ata-
chukuliwa hatua ikiwamo kwozwa faini ya

Sh. 200000 na watakaobainika kuwa na ny-
ama hiyo bila mihuri, nyama itateketezwa. :
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1. Uksquzi inanshusiwia kuanzia tarehe ya tangaza hil

2. Dhamana Hauzwa kama bivyo, mahal lipo,

3. Mnunuzi stayoshinda anapaswa kuhpa 25% ya bei abyolkiwa slo ya rrnada, s T5% Byousils stalgs ndanl ya
kuml na nee (14) toka lareha ya mnada, Kinyume na hapo kasl Wichololres swall habdiarudatme m':m.dn
utarudiwa lang,

4. Gharams 7ozola biwemo kubadisha Hafl milid (Transier of ownenp), na kumioa miy kworys myumbalienes
likilguzwa nl la mounua, * s :

5. Mnada ulafanyiha mahall smbapo dhamana zilipo na 8 vingirenyo.
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Watanzania
- washauriwa

kuongeza ulaji

wa nyama

NA MWANDISHI WETU

AMOJA na kuwa

na mifugo mingi,

Tanzania ni mion-

goni mwa nchi
ambazo Wananchi wake
hawali nyama kwa wingi
_kama inavyoshauriwa ki-
afya.

Msajili wa Bodi ya Ny-
ama nchini Dk. Daniel
Mushi alisema kuwa tak-
wimu zinaonesha kuwa
katika kipindi cha mwaka
2020/2021 Tanzania ilizali-
sha zaidi ya tani laki saba
za nyama ikiwa ni waslani
wa kilo 15 kwa kila Mian-
zania kwa mwaka.

Dk. Mushi aliongeza
kuwa Shirika la Afya Dun-
iani (WHQ), limekuwa lik-
ishauri kila mtu kula kilo
50 za nyama kwa mwaka,
kiasi anbacho kwa Tan-
zania haijafikia hata kwa
nusu. ,

Aidha, Dk.- Mushi ali-
bainisha kuwa nyama
nyekundu ni muhimu kwa
afya ya binadamu, ingawa
si nzuri sana kula zaidi ya
E;amu 70 kwa siku, kuto-

na na kuwa na madini -

mengi ya chuma.,

Akizungumzia c]1anga-
moto  mbalimbali zina-
zoikabili Bodi ya Nyama
Nchini, Dk. Mushi alitaja
miongoni mwa changamo-
to hizo kuwa ni kutokuwa
na lakwimu sahihi za ulaji
wa nyama kwa kuwa bado
watu wengi wamekuwa
wakichinja mifugo majum-
bani mwao.
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zohusika na .

1 ‘mifugo katika .

TS Senkal: ya Muungano

..-na Zanzibar zimepiti-

- “sha maazimio manane

“ya ushirikiano katika

.. kuimarisha sekta hiyo"

. ikiwamo kutambua vibali
vya pande zote mbili

- vya kusafirisha mifugo,
kuchochea uwekezaji na
kuboresha ufugaji.

Katika maazimio hayo,
wataalamu wa wizara hizo
wamekubaliana kufanya
maboresho katika sheria,
miongozo na kanuni za
mifugo kuongeza kasi ya
kuifanya sekta kutoa ajira

ki nymgz na kufungua fursa

- zaidi 2a uingizaji wa wfar-

-+ @nga wazazi kutoka nje ya
~nchi kwenda Zanzibar,

‘Akizungumza jana baada

- ya kukamilika kwa kikao
. cha wataalamu wa wizara

hizo, Katibu Mkuu wa

.- Wizara ya Mifugo na Uvuvi
(Sekta ya Mifugo), Profesa

Elisante Ole Gabriel, alisema
hatta hiyo ni utekelezaji

~wa maagizo ya Rais Samia

Suluhu Hassan wa Tanzania
na Dk Hussein Mwinyi wa
Zanzibar kuhusu ush-
irikiano wa sekta zisizo za
Muungano.
“Tumekubaliana kura-

hisisha kutambua vibali

vya kusafirisha mifugo
kama kimetolewa Zanzibar

 Mitambulike Ba _';ﬁﬁ.f.;'fi_ :
- Bara kitambulike Zanzibar, .
wasitoe hongo wala rushwa

Takukurut wapo kazini.
Kuna namna tunaweza

 kuokoa zaidi ya shilingi -

bilionj 161.4 kama tukijun- =
ganisha nguvu kudhibiti -

. magonjwa kwani asilimia 60
ya magonjwa ya binadamu

yanatoka kwa wanyama,”
alisema Profesa Ole
Gabriel.
Maazimio ya
ushirikiano ni
katika kuanzisha
na kuendeleza
malisho ya mifugo; katika

utafiti wa magonjwa ya mif-
ugo, mbegu bora za mifugo
na malisho ya mifugo; kud-

hibiti uingizaji wa bidhaa,

-..:ﬁéza-u'}r-a r-:ﬂ.ﬁlgu nchini ha-.

susan maziwa na nyama ya:,
kuku; kudhibiti magonjwa

Yyasiyo na mipaka; na ku!ua
. mafunzo ya mifugo. *
. Mengine ni ushirikianio

“Katika kutoa elimu kwa wa-> = =Umwagiliaji, Maliasi; -
Al fanyahla shara, wasafirish- .

~aji na wadau w.m.mhus[ka

kusafirisha bidhaa kati ya

 Serikali ya Muungano na °
Zanzibar na kuwajengea ;.

- fanya kazi katika sekta, i

. uzalishaji wa mlfu
* hususan kuifanya < *33'-
-+ Zanzibar kituo cha - "
kuzalisha nutnmbaya ',.T.f

- < Wizara ya Kilimo, J‘

T4 T T emaesatedetd SW0E L L ILLRGRY

-
o

. ng'ombe chotara; na
_ udhibiti wa !zalun'lana el
" huduma za Veterinari.

Katibu Mkuu, - =

\""’

na Mifugo Zanzibar, " . "}

- .Maryam Juma Saadafla * 1

, alisema maazimip =~ i E
“hayo yatatekelezwa * * ™
sambamba naku-. [ *7

hakikisha Zanzibar . -
inapata vifaranga
wazazi kutoka nchi
zizisonaathariza . -
mafua ya ndege na ’
kuwataka wafugaji

wa Tanzania Bara
kwenda Zanzibar
kuwekeza kwani

fursa ni kubwa.
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RC ahimiza ufugajl

wenye tl]a

 hiyo katika ziara yakeya

-~ Na Veronica
hﬂ'leta Munduh ‘ukaguzi wa miradi mbalun-
gk - : ‘bali itakayozinduliwa na-
= FKUU wa Mkna ;.- Mwenge wa Uhuru kwenye
wa Arusha, John  wilaya hiyo.
Mongela amewa-::  Alisema'siyo lazima': °
taka maofisa mifugo na’ wafugaji wakalaz:mishwa i1
- watendaji wa halmashau-  kulima ithali wamezoea™ '+ '~
- ri kuhimiza ufugaji - kufuga hivyo ni vema _
- bora na wa kisasa huku waboreshewe mazingira ya
- wakihakikisha majosho ufugaji sambamba na l.lel'IZl

wa viwanda.. =
Alihimiza kuburesha
majosho na masoko ya mi-
" nada ya wafugaji ili waone"
manufaa ya kufuga na ndlpo
elimu ya kilimo itolewe ili

yanaongezwa na kushaw-
ishi ujenzi wa viwanda
vya bidhaa za mifugo
kuinua uchumi .

Mongela alielezea haja ya

“* kuwezeshwa zaidi katika wapate chakula |
. - mambo mbalimbali kwani Mkurugenzi wa hal- -
_'_‘ wao ni viungo muhimu mashauri ya Wilaya ** - 7.‘*.'
* vya upatikanaji wa taarifa ya,Monduli Stephen Ulaya*
«| Zitazoiwezesha serikali ku- - alisema ushauri wa Mkuu
q panga mikakati ya maende- ~ wa Mkoa utazingatiwa
5 Jeo ya maeneo husika. kwani wilaya hiyo ilikuwa
»‘r Mongela alisema hayo inategemea utalii katika ku- "
}ﬁﬂa wilayani Monduli waka- - kusanya mapato lakini sasa
'-* 4 ahzungumza na baadhi utalii umeshuka kwa sababu
4 {ya Viongozi wa halmashauri ya ugonjwa wa covid19.
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Watanzania
:washauriwa
“kuongeza ula
Wa nyama

NA MWANDERS WETU

AMOJA na kuwa
na mifugo mingi,
Tanzania ni mion-
goni mwa nchi

ambazo Wananchi wake

hawali nyama kwa wingi
.~ kama inavyoshauriwa ki-
- afya,

Msajili wa Bodi ya Ny-
-ama nchini Dk. Daniel
“Mushi alisema kuwa tak-

wimu zinaonesha kuwa
* katika kipindi cha mwaka
_2020/2021Tanzania ilizali-
.- sha zaidi ya tani laki saba
23 nyama ikiwa ni wastani
wa kilo 15 kwa kila Mtan-
zania kwa mwaka.
- Dk. Mushi aliongeza
. kuwa Shirika Ja Afya Dun-
iani (WHO), limekuwa lik-
ishauri kila mtu kula kilo
50 =zan kwa mwaka,
kiasi anbacho kwa Tan-
zania haijafikia hata kwa

nusu.
Aidha, Dk.- Mushi ali-
bainisha kuwa nyama
nyekundu ni muhimu kwa
aﬁ-a ya binadamu, ingawa
si nzuri sana kula zaidi ya
amu 70 kwa siku, kuto-
na na kuwa na madini
mengi ya chuma.
Akizungumzia changa-
moto mbalimbali  zina-
© zoikabili Bodi ya Nyama
Nchini, Dk Mﬁi alitaja
miongoni mwa changamo-
to h.i.z%r kuwa ni kutokuwa
na takwimu sahihi za ulaji
wa nyama kwa kuwa bado
watu wengi wamekuwa
wakichinja mifugo majum-
bani mwao.
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ERIKALI imewataka wafu-
gaji kote nchini ku]iun;l:a
na vyama vya wshirika lli
waweze kulekeleza  shu-
ghuli 230 2a ugani kwa tija.
Hayo amesemwa oo
(03.06.2021) mkoani Killmnn;nru
na Mkurugenzi wa Ulafiti, Mafun-
zona Ugani Dkt. Angelo Mwilawa
wahali akihitimisha ziara ya siku
7 ya walugali na wazalishaji wa
vyakula vya mifugo kutoka mikoa
ya Njombe, Mbeya, Tanga na Kili-
Manjaro.
Dk Mwilawa amebainisha
kuwa kupitia ushirika wafugaji na
wazalichaji wa malisho !a. mifugo

- wataweza kopata huduma zao

ulikana kitaalwm wakali i na wit mal ]
amba la Lik‘:lndl cha Mkaff kif.")r}-;upﬁ ﬁfﬁﬂdw Ngarenairobi Wilaya ya Siha

Serikali yawataka wafugaji kujiunga kwenye vya

zote za msingi kwa urahisi ikiwa
ni pamoja na pembejeo na zana
mbalimbali ambazo wanaweza
kuzitumia kwenye shughuli 2ao
7a ugand.
"Kwa mfano tumeona wilaya
a Hai kuna ushirika ambao ume-
ranih]wa Lununua mashine na ku-
weka hiwanda cha chakula bora
cha mifugo jambo ambalo limewa-
saidia wafugaji waliopo kwenye
ushirika huo kupaty chakula ¢
mifugo yao na tumeona hata uzal-
Ishaji wa maziwa hwa walugaji
hao umeongezeka hwa asilimia 20
zaidi tofsubi na ilivyokuwa hapo
awali” Ameongeza Dk, Mwilawa.
Dk Mwilawa ametoa rai kwa
watanzania wenye ma ya ku-
fanya bisshara kuchangamkia
fursa ya biashara ya malisho ya

.'_-_ﬁj'ugn na Unm. Dic

i
Mwilowa

mifigo kwa sababu mahilaji yake oenda” Amhﬁm o
ni makubwa ikilinganishwa na ki- Naye Kiongozi wa Shirka b
wango kinachohitajika. kimataifa la utsfiti wa mafido

Kwa upande wake mmoja wa
washiriki wa ziara hiyo kutoka
mkoani Njombe, Rahel Mhema
ameishubury  Serikali  kupitia
Wizara ya Mifugo na Uvuvi kwa
kuwawezesha  kushuhudia  kile
kinachofanywa na wafugaji wen-
zao katka mikoa mingine am-
bapo ameomba kuongezeka kwa
ziara za aina hiyo ili waendelee
kuongeza wjuzi zaidi katika kazi
hiyo ya ufugaji.

“Nitoe wite na rai kwa vijana
na wanawake wenzangu kuanza
kufanya shughuli hii ya ufugaji
h::mbnmmuf]:a faida kubwa na
u ya ji kupiga hatua
za maendeleo iszyri i Bﬂﬁmw-

[

toicleza kuhusu malisho ya it
ya mi hmknmﬁmwh}amb&ﬁmﬁl‘ilﬂr:h
i Kilimanjaro jana.

ma vya ushifia

£

{CIAT), An Notenbaer umeend
kuwa amefurahi kuona pamed
wafugaji na waalidop va mk |
jsho  walivyoweza  Yuborsa
mifugo yao na kuongeza kangs \

cha uzalichaji wa mamwi
malisho yaliyoboreshwa %
amewasisitiza  kuendele
funza mazingird walati wole ¥
utekelezaji wa shughuli 220 N
Mbali na watugap ™ o’
tshaji wa malisho, zara h‘mcn
ihusisha wataalam 'L':].'Ith-'l
ya Mifugo na Ui e
mhalimbali wa \]af:ﬂ?‘w‘
iri a wa !
T vhmies. wab

maenco  waliy
hao,

=
Scanned with CamScanner



